அமீரக செய்திகள்

துபாய்க்கு விரைவில் வரவிருக்கும் ஏர் டாக்ஸி!! அமீரக அதிகாரிகளுடன் ஒத்துழைப்பைத் தொடங்கியுள்ள ஆஸ்திரிய நிறுவனம்….

நாசாவின் செவ்வாய் கிரக ஹெலிகாப்டரான ‘Ingenuity’ஐப் போலவே இயங்கும் ஒரு ஏர் டாக்ஸி விரைவில் துபாயில் பயணிகளையும் சரக்குகளையும் கொண்டு செல்லும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. உலகெங்கிலும் உள்ள மெகாசிட்டிகளில் போக்குவரத்து நெரிசல் தொடர்ந்து அதிகரித்து வருவதால், அதற்கு மாற்று தீர்வுகளை கண்டுபிடிக்கும் முயற்சியில் இது வந்துள்ளது.

ஆஸ்திரிய நிறுவனமான ஃப்ளைநவ் ஏவியேஷன் (FlyNow Aviation) ஐக்கிய அரபு அமீரகத்தில் உள்ள அதிகாரிகளுடன் இது தொடர்பான ஒத்துழைப்பைத் தொடங்கியுள்ளது மற்றும் 28 மாதங்களில் வணிக ரீதியாகவும் வான்வழியாகவும் செயல்படுத்தப்படும் என்று கூறப்படுகிறது.

இது குறித்து ஃப்ளைநவ் ஏவியேஷன் நிறுவனத்தின் இணை நிறுவனர் மற்றும் CEO Yvonne Winter என்பவர் கூறுகையில், 28 மாதங்களில் சரக்கு பதிப்பின் ஸ்டார்ட்அப் சீரிஸ் தயாரிப்பை பெறுவோம் என்றும், பயணிகள் பதிப்பின் தயாரிப்பிற்குச் செல்வதற்கு முன் சரக்கு பதிப்பு இருக்கும் என்றும் தெரிவித்துள்ளார்.

eVTOL ஆனது 130kmph பயண வேகத்தைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் பயணிகள் வசதியாகவும் ஸ்டைலாகவும் பயணிக்க உதவும் என்று கூறப்படுகிறது. அதன் சரக்கு பதிப்பு 200 கிலோ வரை கொண்டு செல்லும் திறன் கொண்டது மற்றும் செயல்பாட்டுத் தத்துவம் நாசாவின் செவ்வாய் கிரக ஹெலிகாப்டரான ‘Ingenuity’ஐ ஒத்திருப்பதாக என்று மேலும் கூறியுள்ளார்.

அவரது கூற்றுப்படி, eVTOL இன் ரோட்டார் அமைப்பு மிகவும் திறமையானது, பூமியை விட கணிசமாக குறைந்த அடர்த்தி கொண்ட வளிமண்டலங்களில் பறக்க உதவும் என்பது தெரிய வந்துள்ளது.

மேலும், eVTOLS ஒரு குறைந்த ஒலி அளவைக் கொண்டிருக்கும் என்பதால், அதிக இரைச்சலை ஏற்படுத்தாது என்றும், 130 கிமீ வேகத்தில் செல்ல முடியும் என்றாலும் பாதுகாப்பு காரணங்களுக்காக 50-கிமீ தூரம் மற்றும் 25-கிமீ கூடுதல் தூரம் உள்ளது என்றும் அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

இந்த ஏர் டாக்ஸிகள் ஒரு குறிப்பிட்ட தரையிறங்கும் மற்றும் தொடக்க மையத்தில் முன் வரையறுக்கப்பட்ட பாதையில் ஆட்டோ பைலட் முறையில் இயங்கும் என்று விளக்கப்பட்டுள்ளது. நீங்கள் அல் மக்தூம் சர்வதேச விமான நிலையத்தில் தரையிறங்கினால், நீங்கள் தனியார் ஹெலிபோர்ட் ஆபரேட்டர் ஏர் சேட்டோவுக்குச் சென்று, பின்னர் உங்கள் ஹோட்டலுக்கு உங்கள் விமானத்தை முன்பதிவு செய்ய வேண்டும்.

ஏர் டாக்ஸி இயக்கப்படும் விதம்:

விமானப் போக்குவரத்து நிர்வாகமோ அல்லது அதனுடன் இணைந்த நிறுவனமோ வானிலை நிலையை ஆராய்ந்து, இந்தத் தகவலை விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டுக்கு அனுப்பும்.

இது அங்கீகரிக்கப்பட்டதும் திட்டமிடப்பட்ட பாதையில் வாகனம் புறப்படும் மற்றும் விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாடு மட்டுமே கட்டுப்படுத்த முடியும். சில சந்தர்ப்பங்களில் பயணிக்கு உடல்நிலை சரியில்லாத சூழ்நிலையில், அவர் ‘panic’ பொத்தானை அழுத்தினால், விமானம் மாற்று தரையிறங்கும் இடத்திற்கு செல்லும்.

eVTOLகள் விமானப் பாதையில் தலையிடும் அதிகாரம் கொண்ட விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டுடன் மட்டுமே மோதல் தவிர்ப்பு சென்சார்களுடன் இணைக்கப்பட்டிருக்கும் (collision avoidance sensor) என்று விண்டர் விவரித்துள்ளார்.

அமீரகம் மற்றும் சவுதி அரேபியாவை லாபகரமான சந்தையாக பார்ப்பதாக தெரிவித்த விண்டர், தற்போது பல்வேறு அமைப்புகள் மற்றும் முதலீட்டாளர்களுடன் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருவதாகவும், அதில் தனியார் ஹெலிபோர்ட் ஆபரேட்டரான Air Chateau நிறுவனமும் ஒன்றாகும் என்று வெளிப்படுத்தியுள்ளார்.

இது போன்ற அமீரகத்தின் முக்கிய செய்திகள் மற்றும் அன்றாட தகவல்களை அறிந்து கொள்ள எங்களின் Khaleej Tamil வாட்ஸ்அப் சேனலில் இணைந்து கொள்ளுங்கள்.
Link: Khaleej Tamil Whatsapp Channel

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!