அமீரக செய்திகள்

UAE: பணி நீக்கம் செய்யப்பட்ட ஊழியரின் நிலுவையில் உள்ள கடனை வங்கி எவ்வாறு மீட்டெடுக்கும்?? ஊழியரின் என்ட்-ஆப்-சர்வீஸ் கிராஜுட்டி தொகையில் இருந்து கடன் கழிக்கப்படுமா??

ஐக்கிய அரபு அமீரகத்தில் உள்ள வங்கியில் இருந்து வாங்கிய கடனை நிலுவையில் வைத்துள்ள ஊழியர் ஒருவர் பணியிலிருந்து திடீரென நீக்கப்பட்டால் அவரது கடனை அடைப்பதற்கு என்ன செய்யலாம்? அவரால் கடனை அடைக்க முடியாத பட்சத்தில் அந்த ஊழியரின் என்ட்-ஆப்-சர்வீஸ் கிராஜுட்டி தொகையில் இருந்து கடன் தொகையை மீட்டெடுக்க வங்கிக்கு உரிமை உள்ளதா?

இதுபோன்ற கேள்விகள் குறித்து நம்மில் பலருக்கும் ஒரு சில சந்தேகங்கள் இருக்கலாம். மேற்கூறியபடி, ஒரு ஊழியருக்கு வங்கிக் கடன் நிலுவையில் உள்ள போது அவர் பணி நீக்கம் செய்யப்பட்டால், அமீரக மத்திய வங்கியின் அறிவிப்பு எண். 3692/2012 இன் விதிகள் கடனாளிகளுக்கு பொருந்தும். அதனை பற்றிய கூடுதல் தகவல்களை இங்கே தெரிந்து கொள்ளலாம்.

அமீரகத்தில் பொதுவாக கடன் வழங்குபவருக்கும் கடன் வாங்குபவருக்கும் இடையேயான தனிநபர் கடன் ஒப்பந்தத்தில், கடனாளியின் சம்பளம் மற்றும் சேவையின் இறுதிப் பலன்கள் கடனளிப்பவரின் வங்கிக் கணக்கில் வரவு வைக்கப்பட வேண்டும் என்று கூறும் ஒரு விதி எழுதப்படுவதற்கான வாய்ப்புகள் உண்டு.

ஏனெனில் இது அமீரகத்தின் மத்திய வங்கியால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட தனிநபர் கடன் ஒப்பந்த வடிவங்களின் பத்திரங்கள் மற்றும் ஆவணங்களின் பிரிவு 2(1) இன் படி உள்ளது. அந்தவகையில், கடன் வட்டிகள், கமிஷன்கள், கட்டணங்கள் மற்றும் இந்த ஒப்பந்தத்தின் கீழ் செலுத்த வேண்டிய பிற தொகைகளை உறுதியளித்த பிறகே வங்கியிடமிருந்து கடன் தொகையை பெற முடியும்.

அதாவது, கடன் பெற விண்ணப்பிக்கும் ஊழியர் தனது முதலாளியிடமிருந்து ஒரு கடிதத்தை வங்கிக்கு வழங்க வேண்டும். அதன் படி முதலாளி ஊழியரின் மாதாந்திர சம்பளம் மற்றும் சேவையின் இறுதிப் பலன்களை அந்த ஊழியரின் கடன் தொகையை செலுத்த வேண்டிய காலம் முடியும் வரை வங்கிக்கு மாற்ற வேண்டும்.

மேலும், ஒரு கடனாளி, பணி நீக்கம் செய்யப்பட்டு கடனைத் திருப்பிச் செலுத்தும் நிலையில் இல்லை என்று கருதினால், தனிநபர் கடனின் நிலுவைத் தொகையைச் செலுத்துமாறு கடனாளியைக் கோருவதற்கு வங்கிக்கு உரிமை உண்டு.

ஏனெனில் இது, “கடன் காலாவதியாகிறது மற்றும் அனைத்து தவணைகள், வட்டிகள் மற்றும் பிற கட்டணங்கள் மற்றும் செலவுகள் எந்த அறிவிப்பும் அல்லது எந்த நீதிமன்றத் தீர்ப்பையும் வழங்காமல் மற்றும் வங்கியின் பிற உரிமைகளுக்கு பாரபட்சம் இல்லாமல் உடனடியாக செலுத்தப்படும்” என்று கூறும் அமீரகத்தின் மத்திய வங்கியால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட 4(6) தனிநபர் கடன் ஒப்பந்த வடிவங்களுக்கு ஏற்ப உள்ளது.  இந்த சட்டத்தின்படி கீழே பட்டியலிடப்பட்டுள்ள ஏதேனும் நிகழ்வுகள் ஏற்பட்டால் வங்கியின் பிற உரிமைகளுக்கு பாரபட்சம் இல்லாமல் செலுத்தப்படும்.

கடன் வாங்குபவர் மற்றும்/அல்லது அவரது உத்தரவாததாரர்கள் எவரேனும் வங்கியின் கடனை அடைக்க முடியாத நிலையில் இருப்பதை வங்கி கவனித்தால், மேற்கூறிய வழிகாட்டுதல்களின் அடிப்படையில், ஊழியரின் வேலை நிறுத்தப்படும் பட்சத்தில், கடனளிப்பவர் தனது வங்கிக் கணக்கில் முதலாளியிடமிருந்து கடனாளி பெறும் இறுதித் தொகையிலிருந்து அதன் நிலுவைத் தொகையை மீட்டெடுக்கலாம்.

எவ்வாறாயினும், கடனாளி புதிய வேலைவாய்ப்பைக் கொண்டிருந்தால் கடனளிப்பவர் அவ்வாறு செய்யக்கூடாது, மேலும் கடன் வாங்கியவர் புதிய முதலாளியிடமிருந்து ஊதியத்தைப் பெறுவார் மற்றும் கடன் வழங்குபவருக்கு தொடர்ந்து கடனை செலுத்தி  கடன் வழங்குபவரை திருப்திப்படுத்த முடியும் என்பது குறிப்பிடத்தக்கதாகும்.

இது போன்ற அமீரகத்தின் முக்கிய செய்திகள் மற்றும் அன்றாட தகவல்களை அறிந்து கொள்ள எங்களின் Khaleej Tamil வாட்ஸ்அப் சேனலில் இணைந்து கொள்ளுங்கள்.
Link: Khaleej Tamil Whatsapp Channel

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!