லைஃப் ஸ்டைல்

துபாய் உணவு திருவிழா (DFF) : சிறு பார்வை

துபாய் ஷாப்பிங் ஃபெஸ்டிவல் (DSF) சில நாட்களுக்கு முன் முடிவடைந்ததை அடுத்து இந்த வருடத்திற்கான துபாய் உணவு திருவிழா (Dubai Food Festival), பிப்ரவரி 26 ம் தேதி முதல் மார்ச் 14 ம் தேதி வரை நடக்க உள்ளது. இரண்டு வாரங்களுக்கு மேலாக நடக்கும் இந்த விழாவில் நகரின் வீதி உணவு வகைகளிலிருந்து உயர்ரக உணவு வகைகள் வரை நாம் தெரிந்து கொள்ளலாம்.

இதில் எடிசலாட் பீச் கேன்டீன், துபாய் ரெஸ்டாரன்ட் வீக், ஹிடென் ஜெம்ஸ் போன்ற பல நிகழ்வுகள் நடக்க உள்ளன.

எடிசலாட் பீச் கேன்டீன் (Etisalat Beach Canteen)

முதன்மை நிகழ்வாகக் கருதப்படும் எடிசலாட் பீச் கேன்டீன், சன்செட் மாலுக்கு பின்னால் உள்ள ஜூமைரா பீச்சில் (Jumeirah Beach) நடைபெறும். இங்கு நகரின் சிறந்த உணவு வகைகள் காட்சிப்படுத்தப்படும். மேலும் ஒரு சிறப்பம்சமாக சில பொழுதுபோக்கு நிகழ்வுகளும் நடத்தப்படும்.

இலவசமாக கலந்துகொள்ளக்கூடிய இந்த நிகழ்வானது குடும்பத்துடன் சென்று கழிக்க ஏதுவான இடமாகும். இங்கு குழந்தைகளுக்கான வேடிக்கை விளையாட்டு பகுதிகள் (kid’s zone), உணவு ஆர்வலர்களுக்கான சமையல் தொடர்பான பணிமனைகள் (cooking workshops), விளையாட்டு பகுதிகள் மற்றும் இது போன்ற சில பொழுதுபோக்கு அம்சங்கள் நடத்தப்பட இருக்கின்றன.

இடம் : சன்செட் பீச்

நாள் : பிப்ரவரி 26 முதல் மார்ச் 14 வரை

செலவு : இலவசம்

துபாய் உணவக வாரம் (Dubai Restaurant Week)

துபாய் உணவக வாரத்தில் துபாயின் மிகவும் முக்கியமான 35 உணவகங்கள் ஒன்றிணைந்து 10 நாட்களுக்கு இரண்டு பெரும் வகை மதிய உணவு மெனுக்கள் மற்றும் மூன்று பெரும் வகை இரவு உணவு மெனுக்களை வழங்குகின்றன. சிறப்பாக வடிவமைக்கப்பட்ட மெனுக்களில் உணவகங்களின் மிகவும் தவிர்க்கமுடியாத உணவுகள் இடம்பெறும். இது நகரம் முழுவதும் 18 க்கும் மேற்பட்ட உணவு வகைகளை வழங்கும்.

இந்த ஆண்டு, மிச்செலின்நட்சத்திர சமையல்காரர் அகிரா பேக், கோயா, ஹெல்’ஸ் கிச்சன், ஸ்காலினி மற்றும் பல விருது பெற்ற சமையல்காரர்கள் உள்ளிட்ட உணவகங்களில் இருந்து உணவகங்களைத் தேர்வு செய்ய முடியும். மதிய உணவுகள் 75 திர்ஹம்ஸில் இருந்தும், இரவு உணவு 150 திர்ஹம்ஸில் இருந்தும் ஆரம்பமாகும்.

இடம் : துபாய் முழுவதும்

நாள் : மார்ச் 5 முதல் மார்ச் 14 வரை

செலவு : மத்திய உணவு ஆரம்ப விலை 75 திர்ஹம்ஸ், இரவு உணவு ஆரம்ப விலை 150 திர்ஹம்ஸ்

உணவுப்பிரியர்களின் அனுபவங்கள் (Foodie Experiences)

கடந்த ஆண்டின் DFF இல் ஃபூடி(foodie) அனுபவங்களின் மிகப்பெரிய வெற்றியைத் தொடர்ந்து இந்த ஆண்டும் இது தொடங்கப்பட உள்ளது. இது மாஸ்டர் கிளாஸ்கள், செஃப் (chef) அட்டவணைகள் மற்றும் தனித்துவமான இடங்களில் அனுபவமிக்க உணவு உள்ளிட்ட தனிப்பட்ட உணவு சாகசங்களை வழங்கும்.

அனுபவமிக்க உணவுக் கருத்துக்கள், எமிரேட்ஸ் பயோ ஃபார்மில் ஒரு ஆர்கானிக் ருசிக்கும் சுற்றுப்பயணம் மற்றும் பண்ணை இரவு உணவு ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியதுடன் நகரம் முழுவதும் நடைபெறும். ஷேக் முகமது பின் ரஷீத் அல் மக்தூம் கலாச்சார புரிதலுக்கான மையம் (SMCCU) பழைய துபாயில் உள்ள அழகிய அல் ஃபாஹிதி மாவட்டத்தில், நட்சத்திரங்களின் கீழ் ஒரு இரவு விருந்தையும் உண்மையான எமிராட்டி உணவு வகைகளை சுவையான மெனுவுடனும் வழங்கும்.

DFF ஒரு புதிய வரையறுக்கப்பட்ட பதிப்பு காஃபீக்களை (limited edition coffee option), சிறந்த ருசி கொண்ட வீட்டில் வளர்க்கப்படும் காஃபீ மற்றும் சர்வதேச நிறுவனங்களிலிருந்து தனித்துவமான சிறப்பு சுவைகளுடன் திருவிழா காலத்தில் பிரத்தியேகமாகக் கிடைக்கும் காஃபீக்களையும் வழங்குகிறது.

இடம் : துபாய் முழுவதும்

நாள் : பிப்ரவரி 26 முதல் மார்ச் 14 வரை

ஹிடென் ஜெம்ஸ் (Hidden Gems)

DFF ன் ஹிடென் ஜெம்ஸ் ஆர்வமுள்ள சமையல் ரசிகர்களுக்கு நகரத்தில் மறைக்கப்பட்ட உணவு ஹாட் ஸ்பாட்களில் உணவருந்த வாய்ப்பளிக்கின்றன. கண்டுபிடிக்கப்படாத இந்த சமையல் வகைகள் நம்பமுடியாத சுவைகளை பட்ஜெட் விலையில் அளிக்கின்றது.

துபாய் முழுவதும் உள்ள உணவுப்பிரியர்கள், துபாயின் சிறந்த 10 மறைக்கப்பட்ட உணவு வகைகளைத் தேர்ந்தெடுத்து வாக்களிக்க வாய்ப்பு கொடுக்கப்படும். வாக்குப்பதிவு பிப்ரவரி 16 ஆம் தேதியும், வெற்றியாளர்கள் மார்ச் 14 ஆம் தேதியும் அறிவிக்கப்படும்.

இடம் : துபாய் முழுவதும்

நாள் : பிப்ரவரி 26 முதல் மார்ச் 14 வரை

டேஸ்ட் ஆஃப் துபாய் (Taste Of Dubai)

டேஸ்ட் ஆஃப் துபாய் என்பது நகரத்தின் விருப்பமான உணவு, பானம் மற்றும் இசை ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய விழா. இந்த ஆண்டு இது துபாய் மீடியா சிட்டி ஆம்ஃபிதியேட்டரில் (Dubai Media City Amphitheatre) மார்ச் 12 முதல் 14 வரை நடைபெறும். மூன்று நாள் உணவு நிகழ்வு, பார்வையாளர்களுக்கு துபாயின் முக்கியமான உணவகங்களிலிருந்து உணவுகளை ருசிக்கவும், பிரபல சமையல்காரர்களிடமிருந்து உதவிக்குறிப்புகள் தெரிந்து கொள்வதற்கும், நேரடி சமையல் சவால்களில் பங்கேற்கவும் மற்றும் வார இறுதிகளில் இடைவிடாத நேரடி இசையை அனுபவிக்கவும் வாய்ப்பளிக்கிறது.

முதல் முறையாக டேஸ்ட் ஆஃப் துபாய் மார்ச் 12, வியாழக்கிழமை அன்று ஐக்கிய அரபு அமீரகத்தில் பெண்களுக்காக, மிகப் பெரிய வெளிப்புற இரவு விருந்தளிக்க உள்ளது. அனைத்து பெண்களுக்கும் இலவச நுழைவு மற்றும் இரண்டு இலவச பானங்களுடன் வார இறுதியைக் கொண்டாட்டத்துடன் தொடங்க வாய்ப்பளிக்கிறது.

இடம் : துபாய் மீடியா சிட்டி ஆம்பிதியேட்டர் (Dubai Media City Amphitheatre)

நாள் : மார்ச் 12 முதல் 14 வரை

செலவு : நிலையான விலை 55 திர்ஹம்ஸ், VIP க்கு 120 திர்ஹம்ஸ்

 

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
error: Content is protected !!