அமீரக சட்டங்கள்

UAE: உரிய நேரத்தில் எமிரேட்ஸ் ஐடியை புதுப்பிக்காவிட்டால் 1,000 திர்ஹம் அபராதம்..!! இதற்கான விலக்கு பெறுவது எப்படி..??

ஐக்கிய அரபு அமீரகத்தின் அடையாள அட்டையான எமிரேட்ஸ் ஐடி கார்டு காலாவதியாகிவிட்டாலும், உங்களால் எமிரேட்ஸ் ஐடியைப் புதுப்பிக்க முடியவில்லையா..??? எமிரேட்ஸ் ஐடியை உரிய நேரத்தில் புதுப்பிக்காததற்கு ஒவ்வொரு நாளும் தாமதக் கட்டணம் செலுத்த வேண்டும் என்பது அமீரகத்தில் நடைமுறையில் உள்ள ஒரு சட்டமாகும். அதே நேரத்தில் குறிப்பிட்ட சூழ்நிலை காரணமாக எமிரேட்ஸ் ஐடியை புதுப்பிக்க முடியாமல் போகலாம். அத்தகையவர்களுக்காக அமீரகத்தின் அடையாளம், குடியுரிமை, சுங்கம் மற்றும் துறைமுக பாதுகாப்புக்கான ஃபெடரல் அத்தாரிட்டி (ICA) தாமதமாக செலுத்தும் கட்டணத்தில் விலக்கு பெற எப்படி விண்ணப்பிக்கலாம் என்பதை குடியிருப்பாளர்களுக்குத் தெரிவித்துள்ளது.

தாமதமாக செலுத்தும் கட்டணம் என்றால் என்ன?

அமீரக அரசாங்கத்தின் அதிகாரப்பூர்வ வலைத்தளத்தின்படி (u.ae) எமிரேட்ஸ் ஐடி காலாவதியானவுடன், அட்டைதாரருக்கு எந்த அபராதமும் விதிக்கப்படாமல், அதைப் புதுப்பிக்க 30 நாட்கள் காலஅவகாசம் உள்ளது. இதற்குப் பிறகு, ஒரு நாளைக்கு 20 திர்ஹம்கள் தாமத அபராதம் விதிக்கப்படும். இதனடிப்படையில் அதிகபட்சம் 1,000 திர்ஹம்ஸ் அபராதம் விதிக்க முடியும். இதில் இருந்து விலக்கு பெறுவதற்குண்டான காரணங்கள், வழிமுறைகள் கீழே கொடுக்கப்பட்டுள்ளன.

விலக்குக்கு விண்ணப்பிக்க தகுதியுடையவர் யார்?

ICA இன் படி, அபராத விலக்குக்கு பின்வரும் நபர்களில் யாரேனும் விண்ணப்பிக்கலாம்:

• ஐக்கிய அரபு அமீரக குடிமக்கள்

• GCC குடிமக்கள்

• வெளிநாட்டு குடியிருப்பாளர்கள்

விலக்குக்கு விண்ணப்பிப்பதற்கான அளவுகோல்கள் என்ன?

ICA இன் படி, உங்கள் எமிரேட்ஸ் ஐடி கார்டு அல்லது உங்கள் ஸ்பான்சர்ஷிப்பின் கீழ் உள்ளவர்களின் அடையாள அட்டைகள் வழங்கப்பட்ட அல்லது குறிப்பிட்ட காலக்கெடுவிற்குள் புதுப்பிக்கப்படாவிட்டால், பின்வரும் நிபந்தனைகளில் ஒன்றை நீங்கள் பூர்த்தி செய்தால் தாமதமான அபராதத்திலிருந்து விலக்கு பெற விண்ணப்பிக்கலாம்:

• நாட்டை விட்டு வெளியேறி மூன்று மாதங்களுக்கும் மேலாக ஐக்கிய அரபு அமீரகத்திற்கு வெளியே வசித்த ஒருவர் அல்லது வெளிநாட்டில் இருக்கும் போது ரெசிடென்ஸி காலம் காலாவதியாகிவிட்ட அல்லது ஐக்கிய அரபு அமீரகத்தை விட்டு வெளியேறிய பிறகு அடையாள அட்டையின் செல்லுபடி காலாவதியான குடியிருப்பாளர். (இது பயண ஆவணத்தின் உதவியுடன் நிரூபிக்கப்பட வேண்டும்).

• எக்சிகியூட்டிவ் அல்லது நீதித்துறை ஆணையின் விளைவாக வெளிநாட்டில் இருக்கும் போது அடையாள அட்டையின் செல்லுபடி காலாவதியான நபர் அல்லது ஒரு வழக்கில் அல்லது அதன் புதுப்பித்தலின் காரணமாக பாஸ்போர்ட் தடுத்து வைக்கப்பட்ட நபர். (ஒரு வழக்கில் அல்லது அதன் புதுப்பித்தலின் நோக்கங்களுக்காக அவர் புறப்பட்ட அல்லது தனது பாஸ்போர்ட்டை தடுத்து வைத்திருக்கும் சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளின் அதிகாரப்பூர்வ கடிதத்துடன் அதை அவர் நிரூபிக்க வேண்டும்).

• படுக்கையில் அல்லது தொற்று நோய் அல்லது பகுதி அல்லது முழு இயலாமையால் அவதிப்படும் நபர். (இது நாட்டில் உள்ள சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளால் வழங்கப்பட்ட மருத்துவ சான்றிதழுடன் நிரூபிக்கப்பட வேண்டும்).

• நாட்டில் உள்ள அரசுப்பிரதிநிதிகள் அல்லது தூதரகப் பணியாளர்கள் மற்றும் அவர்களின் பராமரிப்பில் உள்ளவர்கள்.

• வாடிக்கையாளர் சேவை மையங்களுக்குச் செல்ல முடியாத 70 வயதுக்கு மேற்பட்ட முதியவர்கள். (அவர்கள் தங்கள் பாஸ்போர்ட் அல்லது வேறு ஏதேனும் உண்மையான ஆவணத்துடன் தங்கள் வயதை நிரூபிக்க வேண்டும்).

• சமூகப் பாதுகாப்பிற்கு உட்பட்டவர்கள் மற்றும் அவர்களின் ஸ்பான்சர்ஷிப்பின் கீழ் உள்ளவர்கள். (சமூக விவகார அமைச்சகம் (Ministry of Social Affairs) அல்லது பிற தொடர்புடைய அதிகாரிகளால் வழங்கப்பட்ட அதிகாரப்பூர்வ சான்றிதழுடன் அவர்கள் தங்கள் நிலையை நிரூபிக்க வேண்டும்).

• ஐக்கிய அரபு அமீரக குடியுரிமை அல்லது குடும்பப் புத்தகத்தைப் (family book) பெறுவதற்கு முந்தைய காலகட்டத்தில் அடையாள அட்டை வழங்கப்படாத நபர்.

• ஆவணங்களின் பிழைகள் அல்லது எமிரேட்ஸ் ஐடியின் சிஸ்டம் அல்லது அதன் ஊழியர்களில் ஒருவரால் அல்லது டைப்பிங் சென்டர் காரணமாக பதிவு அல்லது அடையாள அட்டையை வழங்குவதில் தாமதங்கள்.

அபராத விலக்குக்கு நான் எவ்வாறு தாக்கல் செய்யலாம்?

>> ICA இணையதளத்தில் (ica.gov.ae) அல்லது ஆப்பிள் மற்றும் ஆண்ட்ராய்டு மொபைல் சாதனங்களுக்குக் கிடைக்கும் ‘ICA UAE’ ஸ்மார்ட்ஃபோன் அப்ளிகேஷனில் உள்நுழைவதன் மூலம் அபராத விலக்குக்கு நீங்கள் தாக்கல் செய்யலாம்.

>> உங்கள் UAE பாஸைப் பயன்படுத்தி அல்லது இணையதளம் அல்லது மொபைல் அப்ளிகேஷன் மூலம் அக்கவுண்டை உருவாக்குவதன் மூலம் அதில் உள்நுழையலாம்.

>> இணையதளம் அல்லது ஆப்ஸில் நீங்கள் நுழைந்ததும், ‘public services’ பகுதியைப் பார்வையிடவும்.

>> பின் ‘emirates id’ சேவைகளின் கீழ், ‘Application for Exemption from delay fees’ என்பதைத் தேர்ந்தெடுக்கவும்.

>> அபராத விலக்குக்கு நீங்கள் தகுதியானவர் என்பதை நிரூபிக்க, ஆதார ஆவணங்களைச் சமர்ப்பிக்கும்படி கேட்கப்படுவீர்கள்.

வாடிக்கையாளர் மகிழ்ச்சி மையங்கள்

ஆன்லைனில் விண்ணப்ப செயல்முறையை உங்களால் முடிக்க முடியாவிட்டால், ICA இன் வாடிக்கையாளர் மகிழ்ச்சி மையங்கள் மூலமாகவும் அபராதம் விலக்கு பெற விண்ணப்பிக்கலாம். ICA வாடிக்கையாளர் மகிழ்ச்சி மையங்களின் முழுமையான பட்டியல் மற்றும் இருப்பிடத்தை https://ica.gov.ae/en/customer-happiness-centers/ என்ற லிங்கில் சென்று காணலாம்.

ICA இணையதளத்தின்படி, விண்ணப்பம் சமர்ப்பிக்கப்பட்டதும், அது சரிபார்ப்பு செயல்முறைக்கு உட்படும், மேலும் உங்கள் கோரிக்கை ஏற்கப்பட்டதா அல்லது நிராகரிக்கப்பட்டதா என்பது குறித்து 48 மணி நேரத்திற்குள் ICA இலிருந்து பதிலைப் பெறலாம்.

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!