அமீரக செய்திகள்

துபாய்: ஜனவரி 1 முதல் ஒருமுறை பயன்படுத்தும் பிளாஸ்டிக் பைகளுக்கு முற்றிலும் தடை!! மீறினால் 200 திர்ஹம்ஸ் அபராதம்..!!

துபாயில் ஜனவரி 1, 2024 முதல் ஒருமுறை பயன்படுத்தும் பிளாஸ்டிக் பைகள் மற்றும் பொருட்களுக்கு தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. உயிரியல் மற்றும் விலங்கு வளங்களைப் பாதுகாப்பது மற்றும் நிலையான மற்றும் சுற்றுச்சூழலுக்கு உகந்த நடத்தையை பின்பற்ற சமூக உறுப்பினர்களை ஊக்குவிப்பது இதன் நோக்கம் என்று கூறப்படுகிறது.

மேலும், தடையை மீறி இந்த பொருட்களை பயன்படுத்தினாலோ, விநியோகித்தாலோ அவர்களுக்கு 200 திர்ஹம்ஸ் அபராதம் விதிக்கப்படும் என்றும், முந்தைய குற்றத்தின் ஒரு வருடத்திற்குள் இதே மீறல் நடந்தால், அபராதம் அதிகபட்சம் 2,000 திர்ஹம்ஸுக்கு மிகாமல் இரட்டிப்பாக்கப்படும் என்றும் எச்சரிக்கை விடுக்கப்பட்டுள்ளது.

இது தொடர்பான தீர்மானம் ஞாயிற்றுக்கிழமையன்று (டிசம்பர் 31, 2023) துபாய் பட்டத்து இளவரசரும், துபாய் நிர்வாகக் குழுவின் தலைவருமான ஷேக் ஹம்தான் பின் முகமது பின் ரஷித் அல் மக்தூம் அவர்களால் வெளியிடப்பட்டுள்ளது.

இந்தத் தடையானது மறுசுழற்சி செய்யப்பட்ட பொருட்கள், பிளாஸ்டிக் மற்றும் பிளாஸ்டிக் அல்லாத ஒருமுறை பயன்படுத்தக்கூடிய பொருட்கள், உணவு விநியோக பேக்கேஜிங் பொருட்கள், பழங்கள் மற்றும் காய்கறி பைகள், தடிமனான பிளாஸ்டிக் பைகள், பிளாஸ்டிக் கொள்கலன்கள் மற்றும் பிளாஸ்டிக் பாட்டில்களுக்குப் பயன்படுத்தப்படும் பிளாஸ்டிக்கால் செய்யப்பட்ட பேக்கேஜிங் பொருட்கள் போன்றவற்றிற்கு பொருந்தும் என்று துபாய் தெளிவுபடுத்தியுள்ளது.

மேலும், துபாய் இன்டர்நேஷனல் ஃபினான்ஷியல் சென்டர் உட்பட தனியார் மேம்பாட்டு மண்டலங்கள் மற்றும் இலவச மண்டலங்களை (free zone) உள்ளடக்கிய துபாயில் உள்ள விற்பனையாளர்கள் மற்றும் நுகர்வோருக்கு இது விரிவுபடுத்தப்பட்டுள்ளதாகக் கூறப்படுகிறது.

இருப்பினும், இறைச்சி, மீன், காய்கறிகள், பழங்கள், தானியங்கள், ரொட்டி, குப்பைப் பைகள் மற்றும் ஏற்றுமதி பொருட்கள் ஆகியவற்றை பேக்கிங் செய்வதில் பயன்படுத்தப்படும் மெல்லிய பைகளின் ரோல்களுக்கு தடையில் இருந்து விலக்கு அளிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்தப் பொருட்களில் ஒருமுறை மட்டுமே பயன்படுத்தக்கூடிய பிளாஸ்டிக் ஷாப்பிங் பைகள், ஒருமுறை மட்டுமே பயன்படுத்தக்கூடிய பிளாஸ்டிக் பொருட்கள் ஆகியவை அடங்கும்.

ஒருமுறை மட்டுமே பயன்படுத்தும் பிளாஸ்டிக் பொருட்களுக்குத் தடை:

ஜனவரி 1, 2025 முதல், பிளாஸ்டிக் கிளறிகள் (plastic stirrers), டேபிள் கவர்கள், கோப்பைகள், பிளாஸ்டிக் ஸ்ட்ராக்கள் மற்றும் பிளாஸ்டிக் காட்டன் ஸ்வாப்கள் போன்ற பொருட்கள் தடைசெய்யப்படும்.

மற்ற ஒருமுறை பயன்படுத்தக்கூடிய பிளாஸ்டிக் பொருட்கள்:

ஜனவரி 1, 2026 முதல், பிளாஸ்டிக் தட்டுகள், பிளாஸ்டிக் உணவுப் பாத்திரங்கள், பிளாஸ்டிக் மேஜைப் பாத்திரங்கள் மற்றும் பானக் கோப்பைகள் மற்றும் அவற்றின் பிளாஸ்டிக் மூடிகள் போன்ற பொருட்களுக்கு தடை விரிவுபடுத்தப்படும்.

அபராதத்திற்கு ஆட்சேபனை தெரிவித்தல்:

இது குறித்து கிடைத்துள்ள தகவல்களின் படி, தங்களுக்கு விதிக்கப்பட்ட அபராதத்தை எதிர்க்க விரும்பும் நபர்கள், எமிரேட்டில் பொருளாதார நடவடிக்கைகளுக்கு உரிமம் வழங்குவதற்குப் பொறுப்பான சம்பந்தப்பட்ட அரசுத் துறையின் இயக்குநர் ஜெனரலுக்கு எழுத்துப்பூர்வ குறைகளை சமர்ப்பிக்கலாம்.

இந்த நிறுவனங்களில் பொருளாதாரம் மற்றும் சுற்றுலாத் துறை மற்றும் தனியார் மேம்பாட்டு மண்டலங்கள் மற்றும் துபாய் சர்வதேச நிதி மையம் போன்ற இலவச மண்டலங்களை மேற்பார்வையிடும் ஆணையங்கள் அடங்கும்.

குறிப்பாக, அபராதம் குறித்து அறிவிக்கப்பட்ட நாளிலிருந்து பத்து வேலை நாட்களுக்குள் குறைகள் சமர்ப்பிக்கப்பட வேண்டும். இந்த நோக்கத்திற்காக நிறுவப்பட்ட குழு புகாரை சமர்ப்பித்த பத்து வேலை நாட்களுக்குள் தீர்க்கும். புகாரின் மீது வழங்கப்பட்ட தீர்ப்பு இறுதியானதாகக் கருதப்படுகிறது மற்றும் அதன் விதிகளுக்கு முரணான வேறு எந்த முடிவும் ஏற்கப்படாது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

துபாயின் இந்த முன்முயற்சிகளைக் கடைப்பிடிக்க, அனைத்து தொடர்புடைய அதிகாரிகள் மற்றும் நிறுவனங்களும், நுகர்வோர்களும் ஒத்துழைக்க வேண்டும் என்று கேட்டுக்கொள்ளப்படுகிறது. அத்துடன் விற்பனையாளர்கள் குறிப்பிட்ட மறுபயன்பாட்டு மாற்றுகளை நியாயமான விலையில் வழங்க வேண்டும் என்று சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகள் கூறியுள்ளனர்.

இது போன்ற அமீரகத்தின் முக்கிய செய்திகள் மற்றும் அன்றாட தகவல்களை அறிந்து கொள்ள எங்களின் Khaleej Tamil வாட்ஸ்அப் சேனலில் இணைந்து கொள்ளுங்கள்.
Link: Khaleej Tamil Whatsapp Channel

Related Articles

Back to top button
error: Content is protected !!