துபாய்: இனி உங்கள் முகமே பாஸ்போர்ட்.. ஆவணம் இல்லா பயண முறைக்காக புதிய “ஸ்மார்ட் டன்னல்” அறிமுகம்..!!

ஐக்கிய அரபு அமீரகத்தில் உள்ள துபாய் சர்வதேச விமான நிலையத்தில் பயணிகள் தங்கள் அடையாள ஆவணங்களைப் பயன்படுத்தாமல் பயணிக்க உதவும் ‘ஸ்மார்ட் டிராவல் (Smart Travel)’ எனும் தொடர்பில்லா பயண முறையின் சோதனைக் கட்டம் வெற்றிகரமாக முடிந்ததை தொடர்ந்து தற்போது துபாய் விமான நிலையம் ஸ்மார்ட் டிராவல் முறையை அதிகாரப்பூர்வமாக அறிமுகம் செய்துள்ளது.

கடந்த 2019 ஆம் ஆண்டில் துபாயில் நடைபெற்ற GITEX ல் முதன்முதலில் வெளிப்படுத்தப்பட்ட இந்த “ஒருங்கிணைந்த பயோமெட்ரிக் தொடர்பு இல்லாத பாதை (integrated biometric contactless pathway)” நேற்று பிப்ரவரி 22, திங்கள் அன்று ரெசிடென்சி மற்றும் வெளிநாட்டவர் விவகாரங்களுக்கான பொது இயக்குநரகத்தில் (GDRFA) உயர் அதிகாரிகளால் முறையாக அறிமுகப்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய் பரவலுக்கு பிறகு உலகில் பாதுகாப்பிற்கு அதிக முக்கியத்துவம் அளிக்கும் விதமாக அறிமுகம் செய்யப்பட்டுள்ள இந்த புதிய நேரடி தொடர்பு இல்லாத ஸ்மார்ட் பயண முறையில், செக்-இன் கவுண்டர்கள் முதல் விமானத்தில் ஏறுதல் வரையிலான ஒவ்வொரு தொடர்பு நிலையிலும் ஊழியர்களுடனான நேரடி தொடர்பில்லாமல் பயணிகள் தங்களின் பயண நடைமுறைகளை மேற்கொள்ள முடியும் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

எதிர்காலத்தில் குடியேற்ற முனையங்கள் இல்லா பயணம் …

இந்த புதிய நடைமுறை குறித்து துபாயின் GDRFA இயக்குநர் ஜெனரல் மேஜர் ஜெனரல் முகமது அகமது அல் மர்ரி அவர்கள் தெரிவிக்கையில் “முக மற்றும் கருவிழி அங்கீகாரத்தின் கலவையுடன், சமீபத்திய பயோமெட்ரிக் தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி பயணிகள் இப்போது தங்கள் விமான பயணத்தை சரிபார்க்கலாம், முழுமையான குடியேற்ற முறைகள் (Immigration formalities) மற்றும் விமான நிலையத்தில் உலாவுவதன் மூலம் லாங் வசதிகளுக்குள் (Lounge facilities) நுழையலாம் மற்றும் தங்கள் விமானங்களில் ஏறலாம்” என தெரிவித்துள்ளார்.

மேலும் தெரிவிக்கையில், “எதிர்காலத்தில், குடியேற்ற முனையங்கள் (Immigration terminals) இருக்காது என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம். ஸ்மார்ட் ட்ராவல் முறையில் விமான நிலையம் வழியாக உலாவுவதன் மூலம் பயணிகள் தங்களின் அனைத்து நடைமுறைகளையும் முடிக்க முடியும். குடியேற்ற நடைமுறைகளை முடிக்க எடுத்துக்கொள்ளப்படும் நேரம் ஒரு நபர் எவ்வளவு விரைவாக கடக்க முடியும் என்பதைப் பொறுத்தது” எனவும் கூறியுள்ளார்.

துபாய் GDRFA ல் உள்ள துறைமுக விவகாரங்களின் பொது இயக்குநர் உதவியாளர் பிரிகேடியர் தலால் அஹ்மத் அல் ஷாங்கெட்டி கூறுகையில், புதிய ஸ்மார்ட் ட்ராவல் நடைமுறைக்காக துபாய் விமான நிலையங்களின் புறப்பாடு (Departure) மற்றும் வருகை (Arrival) அரங்குகளில் 122 ஸ்மார்ட் வாயில்கள் (Smart Gates) மேம்படுத்தப்பட்டுள்ளன, எனவே முன் பதிவு செய்யப்பட்ட பயணிகள் பயண ஆவணங்கள் தேவையில்லாமல் இந்த தொடர்பில்லா பயண பாதையை பயன்படுத்தலாம் என தெரிவித்துள்ளார்.

அல் ஷங்கெட்டி மேலும் கூறுகையில், பாதுகாப்பு அனுமதிக்குப் பிறகு, பயணிகள் அதே தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி லாங் பகுதிக்குள் நுழைந்து இறுதியாக தங்கள் விமானத்திலும் ஏறலாம். பயணிகள் ஸ்மார்ட் கேட்ஸ் அல்லது புதிய ஸ்மார்ட் டன்னல் (Smart Tunnel) அமைப்புக்கு இடையே பயண முறையை தேர்வு செய்யலாம். அவர்கள் தங்கள் எமிரேட்ஸ் ஐடியைப் பயன்படுத்த தேர்வு செய்யலாம் அல்லது வாயில்களில் தங்களின் முகத்தைக் காட்டி நுழையலாம்” என குறிப்பிட்டுள்ளார். மேலும் 17 வயதுக்கு மேற்பட்ட அனைத்து பயணிகளும் பயோமெட்ரிக் ஸ்மார்ட் டன்னல் பாதைகளை பயன்படுத்தலாம் எனவும் கூறியுள்ளார்.

புதிய அமைப்பை எவ்வாறு பயன்படுத்துவது…

முதலாவது : ஸ்மார்ட் டன்னல் அமைப்பில் செக்-இன் செய்ய பதிவு செய்வது

  • முதல் முறையாக பயனர்கள் தங்கள் பாஸ்போர்ட்களை முக அங்கீகார அமைப்பில் செக்-இன் கவுண்டர்களில் பதிவு செய்ய வேண்டும். முக அங்கீகார அமைப்பில் பதிவு செய்த தனிநபரின் பாஸ்போர்ட் அல்லது விசா காலாவதியாகும் வரை இந்த பதிவு செல்லுபடியாகும். அது காலாவதியானதும், அவர்கள் கணினியில் தங்களை மீண்டும் பதிவு செய்ய வேண்டும்.
  • பயோமெட்ரிக் பாதையில் உள்ள பல்வேறு தொடு புள்ளிகள் ஒரு ஆரோக்கியமான தொடர்பு இல்லாத பயணத்தை அனுமதிக்கின்றன. மேலும் பிற மனிதர்களுக்கு இடையேயான தொடர்புகளை குறைக்கின்றன மற்றும் ஒரு தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்ட உலகில் சுகாதாரம் மற்றும் பாதுகாப்பிற்கு முக்கியத்துவம் அளிக்கின்றன.

இரண்டாவது : குடிவரவு

  • பதிவு முடிந்ததும், தங்கள் போர்டிங் பாஸ்களில் ‘ஸ்மார்ட் டன்னல்’ அச்சிடப்பட்ட பயணிகள் கேமராவுக்கு முகத்தைக் காட்டி ஸ்மார்ட் சுரங்கப்பாதை வழியாக நடக்க முடியும். பதிவு செய்யாத பயனர்கள் தங்கள் எமிரேட்ஸ் ஐடிகள் அல்லது பாஸ்போர்ட்களை ஸ்மார்ட் கேட்களில் தொடர்ந்து பயன்படுத்தலாம்.
  • ஸ்மார்ட் வாயில்கள் அதன் முனையத்தின் முன்னும் பின்னும் நுழைவு வாயில்களை கொண்டிருக்கும் நிலையில், ​​ஸ்மார்ட் சுரங்கப்பாதையானது பயோமெட்ரிக் ஸ்கேனருடன் பொருத்தப்பட்ட நீண்ட பாதையாக அமைக்கப்பட்டிருக்கும்.

மூன்றாவது : லாங் வசதிகளுக்கான நுழைவு

  • முதல் மற்றும் பிசினஸ் கிளாஸ் பயணிகள் பயோமெட்ரிக் சேவையுடன் லாங் வசதிகளைப் பயன்படுத்தலாம்.

நான்காவது : விமானம் ஏறுதல்

  • பயணிகள் தங்கள் பயண ஆவணங்களைக் காட்டாமல் விமானம் ஏறுவதற்கு போர்டிங் வாயில்களில் மேற்கூறப்பட்ட அதே வழிமுறையைப் பயன்படுத்தலாம்.